Diễn đàn ngôn ngữ lập trình Pascal
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

có ai có thể giúp em giải bài này ko!

Go down

có ai có thể giúp em giải bài này ko! Empty có ai có thể giúp em giải bài này ko!

Bài gửi  dinhvthieu12 2011-10-10, 22:32

có 1 mê cung mxn ô vuông đc chia thành m dòng và n cột. mỗi ô thuộc 1 trong các loại sau:
ô cấm: ko đi qua đc
ô tự do: đi qua tự do
ô cửa: ô này đc điều khiển bởi 1 ô điều khiển
ô điều khiển: mỗi ô điều khiển chỉ điều khiển đúng một ô cửa và 1 ô cửa chỉ đc 1 ô điều khiển điều khiển nó. ô cửa luôn đóng cho tới khi ta đi vào ô điều khiển và ngay sau đó, ô cửa chỉ mở trong vòng 20 bước di chuyển. khi cửa đóng vừa lúc ta di chuyển vào ô cửa thì ta vẫn bị coi là chưa qua ô cửa. nếu cửa đang mở mà ta bước vào ô đk thì ô cửa sẽ lại mở tiếp tục trong vòng 20 bước nữa.
một người bị nhốt trong mê cung ở ô có toa độ [x,y]. mỗi bước di chuyển đc hỉu là di chuyển sang ô kề cạnh nếu có thể hoặc từ ô trên biên ra khỏi mê cung.
hãy tìm cho người đó một hành trình thoát khỏi mê cung với số di chuyển ít nhất có thể đc
dữ liệu vào ở file mecung.txt trong đó:
dòng 1 chứa 2 số x, y là tọa độ ban đầu
dòng 2 chứa 2 số m, n láoó dòng số cột (m,n<51)
các ô cửa đc kí hiệu như sau:
-1:ô cấm]
0:ô tự do
1..20 ô cửa
101..120: ô điều khiển. j thuộc [101..120], với 1 ô đk j thì nó đk ô cửa j-100
kết quả cho vào file giaimecung.txt chỉ với 1 hàng chứa số bước ít nhất để thoát khỏi mê cung. nếu ko thoát đc thì ghi vô nghiệm.
ví dụ
mecung.txt giaimecung.txt
2 2 21
6 8
-1 -1 -1 -1 -1 -1 -1 -1
-1 0 0 0 0 7 0 0
-1 0 -1 -1 -1 -1 -1 -1
-1 0 -1 -1 107 -1 -1 -1
-1 0 0 0 0 -1 -1 -1
-1 -1 -1 -1 -1 -1 -1 -1

mấy anh mấy bác giúp em với nha. giải theo ngôn ngữ Pascal ý! em mới lớp 11 ah! t6 tuần nay thi HSg rồi mà em còn đang bí bài này! em lo quá! cảm ơn mấy anh mấy bác nha!

dinhvthieu12

- Similar topics